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UTANGULIZI

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Kifungu cha 21(3) 
hadi (6), Sura ya 197, Benki Kuu ya Tanzania inatakiwa kutoa Tamko 
la Sera ya Fedha mwezi Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini 
ya nusu mwaka mwezi Februari. Tamko la Sera ya Fedha hutoa 
tathmini ya matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha ikilinganishwa 
na malengo mapana ya Serikali na ya sera ya fedha. Tamko hili la 
Sera ya Fedha la Juni 2022, linajumuisha tathmini ya utekelezaji 
wa sera ya fedha ikilinganishwa na malengo kwa mwaka 2021/22, 
pamoja na mapitio ya mwenendo wa uchumi wa dunia na wa 
Tanzania. Vilevile, Tamko hili linatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia 
na wa ndani na kuweka malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 
2022/23. 

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2021/22
Katika mwaka 2021/22, Benki Kuu iliendelea kutekeleza sera ya 
fedha inayolenga kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha ili 
kusaidia kufufua shughuli za kiuchumi zilizoathiriwa na janga la 
UVIKO-19. Utekelezaji wa sera ya fedha ulikusudia kufikia malengo 
mapana ya Serikali ya ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 5 kwa 
mwaka 2021 na kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya 
wigo wa kati ya asilimia 3–5. Ili kufikia malengo haya, Benki Kuu 
ililenga kutekeleza sera ya fedha yenye malengo yafuatayo:
i.	 ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 9.9;
ii.	 ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10;
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iii.	 ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.6; na
iv.	 kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Katika kufikia malengo hayo, Benki Kuu ilitumia nyenzo mbalimbali 
za sera ya fedha ili kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha katika 
uchumi. Nyenzo hizi zilijumuisha utoaji wa mikopo ya muda mfupi 
kwa mabenki, pamoja na kuuza na kununua fedha za kigeni katika 
soko la jumla la fedha za kigeni. Aidha, hatua nyingine za sera ya 
fedha zilitekelezwa kuanzia mwezi Julai 2021 ili kuongeza ukwasi, 
hivyo kuongeza chachu ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na 
kuweka mazingira wezeshi kwa taasisi za fedha kupunguza riba za 
mikopo.
 
Utekelezaji wa sera ya fedha ulifanikiwa kwa kiasi kikubwa, licha 
ya changamoto kadhaa zilizojitokeza katika nusu ya pili ya mwaka, 
zilizotokana zaidi na athari za ongezeko la bei za bidhaa katika 
soko la dunia na kuibuka kwa aina mpya ya virusi vya UVIKO-19 
katika baadhi ya nchi washirika wa kibiashara, hususan China. 
Changamoto hizi zilichangiwa pia na kuvurugika kwa mnyororo wa 
ugavi wa bidhaa na huduma katika soko la dunia na athari za vita 
nchini Ukraine. Hata hivyo, utekelezaji wa sera ya fedha ulisaidia 
kuendeleza utulivu wa riba katika masoko ya fedha na uwepo wa 
ukwasi wa kutosha katika mabenki. Vilevile, ukuaji wa fedha taslimu, 
ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi na mikopo kwa sekta binafsi 
uliongezeka kwa kiasi kikubwa ukilinganishwa na mwaka 2020/21. 
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Wakati huo huo, wastani wa riba za mikopo inayotolewa na sekta 
ya benki ulipungua, japo kwa kasi ndogo, na kufikia asilimia 16, hali 
inayoashiria uwepo wa changamoto nyingine za kimfumo. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulikua kwa wastani wa asilimia 
13.1 katika kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022, ikilinganishwa na 
lengo la ukuaji wa asilimia 10 kwa mwaka 2021/22. Ukuaji wa fedha 
taslimu ulifikia wastani wa asilimia 13.8, ukilinganishwa na lengo la 
asilimia 9.9. Aidha, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliendelea 
kuongezeka na kufikia wastani wa asilimia 8.4, ukilinganishwa na 
ukuaji wa asilimia 4.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21 
na lengo la ukuaji wa asilimia 10.6. Mafanikio haya yamechangiwa 
zaidi na utekelezaji wa sera ya fedha na kuimarika kwa mazingira 
ya kibiashara nchini.   

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu mbalimbali duniani 
imeendelea kuwa tulivu katika kipindi chote cha kuanzia Julai 2021 
hadi Aprili 2022, hali iliyochangiwa kwa kiasi kikubwa na utulivu 
wa mfumuko wa bei nchini, utekelezaji madhubuti wa sera ya 
fedha na bajeti, na uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni. 
Akiba ya fedha za kigeni iliongezeka na kufikia dola za Marekani 
milioni 5,461.4 mwishoni mwa mwezi Aprili 2022, kutoka dola za 
Marekani milioni 4,969.7 mwezi Aprili 2021. Akiba hii inatosha 
kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi 5. Kiwango hiki ni sawia na lengo la nchi la 
kukidhi miezi isiyopungua minne na kigezo cha mtangamano wa 
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki cha kukidhi miezi 
isiyopungua minne na nusu.
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Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliendelea kuimarika katika nusu ya pili ya mwaka 
2021. Aidha, kasi ya kuimarika kwa uchumi wa dunia imeanza 
kuathirika kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko 
la dunia, vita nchini Ukraine na kuibuka kwa aina mpya ya virusi 
vya UVIKO-19 nchini China. Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), 
linakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia wa asilimia 6.1 mwaka 
2021, nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara (SSA) (asilimia 4.5), 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) (asilimia 4.4) 
na asilimia 6.2 kwa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki (EAC). Aidha, 
IMF ilirekebisha na kupunguza makadirio ya ukuaji wa uchumi 
wa dunia kwa mwaka 2022 na 2023 kwa asilimia 0.8 na asilimia 
0.2 ya makadirio ya awali, kufikia asilimia 3.6 kwa kipindi chote, 
kutokana na changamoto zinazoikumba dunia na hatua za sera 
za fedha katika kupunguza athari za mfumuko wa bei. Ukuaji wa 
uchumi kwa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa 
kuwa asilimia 3.8 mwaka 2022 na asilimia 4 kwa mwaka unaofuata. 
Ukuaji wa uchumi wa nchi za SADC unatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 3.1 na asilimia 3 kwa mwaka 2022 na 2023, mtawalia. 
Katika kipindi hicho, ukuaji wa uchumi wa nchi za EAC unatarajiwa 
kuwa asilimia 5.3 na asilimia 5.6, mtawalia.

Mfumuko wa bei uliongezeka katika nchi nyingi duniani kutokana 
na mikwamo kwenye minyororo ya ugavi kutokana na athari za 
vita nchini Ukraine, pamoja na ongezeko la mahitaji. Katika nchi 
zilizoendelea, mfumuko wa bei ulikuwa juu ya malengo, hususan 
katika nchi za Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya. Mfumuko 
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wa bei katika nchi za EAC umeongezeka japo umeendelea kubakia 
katika kiwango kilichokubalika cha chini ya asilimia 8. Mfumuko 
wa bei uliongezeka pia katika nchi za SADC, huku baadhi ya nchi 
zikiwa na mfumuko wa bei ulio juu ya kigezo cha mtangamano wa 
kiuchumi wa asilimia 3-7, isipokuwa kwa Tanzania, Afrika Kusini, 
visiwa vya Shelisheli, Eswatini na Namibia. Benki kuu nyingi duniani 
zimeanza kubadili uelekeo wa sera za fedha, ikiwa ni pamoja na 
kupunguza kasi ya kuongeza ukwasi, sambamba na hatua nyingine 
zinazoendelea kuchukuliwa ili kukabiliana na ongezeko la mfumuko 
wa bei. Kutokana na kupanda kwa kasi ya mfumuko wa bei duniani, 
benki kuu nyingi zimekumbwa na changamoto ya namna bora ya 
kukabili mfumuko wa bei bila kuathiri kasi ya ukuaji wa shughuli 
za kiuchumi ambazo bado hazijatengemaa kutokana na athari za 
janga la UVIKO-19.

Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) linatarajia mfumuko wa bei 
kuendelea kuwa juu katika nchi nyingi duniani kwa mwaka 
2022, kufuatia kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi uliochangia 
kuongezeka kwa bei za vyakula na mafuta katika soko la dunia. 
Mfumuko wa bei katika nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara 
unatarajiwa kuwa wa juu, kiasi cha asilimia 12.2 mwaka 2022, na 
kupungua hadi kufikia asilimia 9.6 mwaka 2023. Katika nchi za 
EAC na SADC, mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa asilimia 6.2 na 
asilimia 9.9 mwaka 2022, na kupungua hadi asilimia  6 na asilimia 
7 mwaka 2023, mtawalia.
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Bei za bidhaa hususan bidhaa za petroli, mbolea na bidhaa za walaji 
ziliongezeka kwa kiwango kikubwa kutokana na kutokuwepo kwa 
uwiano wa mahitaji na ugavi, huku vita nchini Ukraine ikiongezea 
makali changamoto hii. Bei za mafuta ziliongezeka na kufikia 
zaidi ya dola za Marekani 100 kwa pipa, huku bei ya juu ikiwa ni 
dola za Marekani 118 kwa pipa mwezi Aprili 2022. Bei za mafuta 
zinatarajiwa kupungua hadi kufikia dola za Marekani 80 kwa pipa 
kuanzia mwezi Februari 2023 kutokana na matarajio ya kuongezeka 
kwa uzalishaji. Aidha, bei ya dhahabu imeendelea kuwa juu kati ya 
dola za Marekani 1,850-1,947.81 kwa aunsi moja, japo inatarajiwa 
kupungua kutokana na nchi zilizoendelea kuanza kutekeleza sera 
ya fedha ya kupunguza ukwasi kwenye uchumi ili kupunguza 
mfumuko wa bei.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.9 mwaka 2021, 
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.8 kwa mwaka 2020. Shughuli 
zilizochangia ongezeko hili ni kilimo (asilimia 19.6), ujenzi (asilimia 
13.1), uchimbaji madini na mawe (asilimia 8.8), uzalishaji viwandani 
(asilimia 8), biashara (asilimia 6.2) na usafirishaji na uhifadhi mizigo 
(asilimia 5.7). Aidha, shughuli zilizokua kwa kasi ya juu zaidi ni 
pamoja na sanaa na burudani (asilimia 19.4), umeme (asilimia 10), 
uchimbaji madini na mawe (asilimia 9.6), na habari na mawasiliano 
(asilimia 9.1).
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Mfumuko wa bei nchini umeendelea kuwa tulivu ndani ya malengo 
ya kati ya asilimia 3-5 na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi 
kikanda (EAC na SADC), licha ya kupanda kwa bei za bidhaa katika 
soko la dunia, hususan bidhaa za petroli, ngano na mafuta ya 
kupikia. Katika kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022, mfumuko wa 
bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.9 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 3.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21. Ongezeko 
hili lilitokana na kupanda kwa bei za nishati, bidhaa na huduma za 
chakula na zisizo za chakula. Aidha, mfumuko wa bei usiojumuisha 
bei za vyakula visivyochakatwa, nishati, na maji; ambao huchangia 
takriban asilimia 73.9 ya mizania yote katika fahirisi za bei za bidhaa, 
ulikuwa asilimia 3.9 ukilinganishwa na asilimia 3 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2021/22. Kwa upande mwingine, ongezeko kubwa na 
mfumuko wa bei likitokana na kupanda kwa bei za vifaa vya ujenzi, 
usafiri na kodi za majengo. Mfumuko wa bei za nishati na mafuta 
ulikuwa asilimia 5.5 ukilinganisha na asilimia 4.1. Mfumuko wa 
bei za vyakula uliongezeka kufikia wastani wa asilimia 5.1 kutoka 
asilimia 3.6 kutokana na ongezeko la mahitaji ya chakula kutoka 
kwa baadhi ya nchi jirani na kupungua kwa mavuno ya msimu 
wa mvua za vuli. Mfumuko wa bei usiohusisha bei za vyakula 
uliongezeka kidogo kufikia wastani wa asilimia 3.4 kutoka asilimia 
3.1. Kutokana na ongezeko la bei za bidhaa nchini lililosababishwa 
na kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali katika soko la dunia, 
hususan petrol, bidhaa za chakula, na mbolea, mfumuko wa bei 
unatarajiwa kuongezeka. Pamoja na kuongezeka, mfumuko wa bei 
unatarajiwa kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3-5 mwezi Juni 2022.
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Ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi uliendelea 
kuongezeka sambamba na utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi kwenye uchumi na sera wezeshi ya bajeti. Ujazi 
wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulikua kwa wastani wa asilimia 
13.1 katika kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi Aprili 2022 
ukilinganishwa na wastani wa asilimia 6.8 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020/21. Wakati huohuo, wastani wa fedha taslimu 
ulikua kwa asilimia 13.8 ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.7 
katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21. Hata hivyo, utekelezaji 
wa sera ya fedha ulikumbwa na changamoto za ongezeko la bei 
za bidhaa katika soko la dunia, hususan katika robo ya tatu ya 
mwaka 2021/22, hali iliyochangiwa na kuvurugika kwa mnyororo 
wa ugavi wa bidhaa na huduma na madhara ya vita inayoendelea 
nchini Ukraine. Changamoto hizi kutoka nje ya nchi, zilichangia 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei nchini. 

Pamoja na changamoto zilizotajwa, ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi uliendelea kuimarika sanjari na kuendelea kutengemaa kwa 
shughuli mbalimbali za kiuchumi ikichangiwa na sera wezeshi za 
fedha na bajeti na jitihada zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali 
katika kuboresha mazingira ya kufanya biashara na kuendelea 
kufunguka kwa biashara duniani. Wastani wa ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi uliongezeka na kufikia asilimia 8.4 katika kipindi cha 
Julai 2021 hadi Aprili 2022, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
4.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21 na lengo la ukuaji 
wa asilimia 10.6 kwa mwaka 2021/22. Ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi unatarajiwa kuendelea kuimarika ukichangiwa na hatua 
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zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali katika kuboresha mazingira 
ya biashara na sera za fedha na bajeti.  

Mapato ya Serikali yalikuwa ya kuridhisha katika kipindi cha Julai 
2021 hadi Aprili 2022, licha ya changamoto zilizotokana na athari 
za UVIKO-19 na vita nchini Ukraine. Ukusanyaji wa mapato ya 
ndani (mapato ya kodi na yasiyo ya kodi) ulifikia shilingi  bilioni 
19,986.3, ambapo makusanyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 
16,470.7. Mikopo na misaada kutoka nje ya nchi ilikuwa shilingi 
bilioni 5,723.8. Serikali imeendelea kuoanisha matumizi na mapato, 
kipaumbele kikielekezwa katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati 
na ujenzi wa miundombinu, pamoja na kugharamia shughuli za 
kijamii, hususan afya, maji na elimu. Jumla ya matumizi yote ya 
Serikali yalikuwa shilingi bilioni 26,103.2, sawa na asilimia 94.2 
ya makadirio kwa kipindi husika, ambapo asilimia 51.2 yalikuwa 
matumizi ya kawaida. Deni la Serikali la nje na la ndani lilifikia dola 
za Marekani milioni 30,139.1 mwishoni mwa mwezi Aprili 2022, 
kutoka dola za Marekani milioni 28,011.2 mwezi Juni 2021, huku 
deni la Serikali la nje likiwa sawa na asilimia 67.7. Pamoja na 
kuongezeka, deni hili limeendelea kuwa himilivu.

Sekta ya nje imeendelea kukumbana na changamoto zinazotokana 
na athari za vita ya Ukraine na athari za UVIKO-19, zinazoendelea 
kusababisha ongezeko la bei za bidhaa na mkwamo wa ugavi 
duniani. Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na 
uhamishaji mali nchi za nje iliongezeka kufikia dola za Marekani 
milioni 2,904.2 katika kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022 kutoka 
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dola za Marekani milioni 1,324.6 katika kipindi kama hicho mwaka 
2020/21. Ongezeko hili lilitokana na kupanda kwa bei ya bidhaa na 
huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi, hususan bidhaa za petroli. 
Aidha, katika kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022, urari wa malipo 
nje ya nchi ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 405.5, 
ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 141.6 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2020/21, kutokana na kuongezeka kwa 
misaada na mikopo kwa Serikali kutoka nje ya nchi.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali 
nchi za nje inatarajiwa kufikia asilimia 4.5 ya Pato la Taifa mwaka 
2022/23. Hii inatokana zaidi na kuongezeka kwa gharama ya 
uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi kunakosababishwa na ongezeko 
la bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan nishati na vyakula.

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 5.1 mwaka 2021 
ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.3 mwaka 2020, kutokana 
na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. Shughuli zilizochangia 
ongezeko hili ni malazi na huduma za chakula, mifugo, ujenzi, 
kilimo, upangishaji majengo na uzalishaji viwandani. Uchumi wa 
Zanzibar unatarajiwa  kukua kwa asilimia 6.8 mwaka 2022 na 
asilimia 7.2 mwaka 2023. 
 
Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu katika viwango vya chini, 
ndani ya lengo la muda wa kati la ukomo wa asilimia 5. Mfumuko 
wa bei wa jumla ulikuwa wastani wa asilimia 2.7 katika kipindi cha 
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Julai 2021 hadi Aprili 2022 kutoka asilimia 1.6 kipindi kama hicho 
mwaka 2020/21, kutokana na ongezeko la bei za bidhaa za petroli. 
Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya lengo la 
tarakimu moja katika kipindi kilichosalia cha mwaka 2021/22 na 
mwaka unaofuata, licha ya athari zinazotokana na ongezeko la bei 
za bidhaa katika soko la dunia. 

Aidha, mapato ya Serikali yameendelea kuongezeka kutokana na 
kuimarika kwa shughuli za kiuchumi, hususan zile zinazohusiana 
na utalii na kuimarika kwa jitihada za ukusanyaji na usimamizi 
wa mapato. Jumla ya mapato yalifikia shilingi bilioni 790.1 katika 
kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022,  ambapo mapato ya ndani 
yalikuwa shilingi bilioni 748 ikiwa ni asilimia 77.2 ya lengo, na 
misaada kutoka kwa wahisani wa maendeleo ikiwa ni shilingi bilioni 
42.2. Mapato ya kodi yaliongezeka kwa asilimia 13.5 hadi kufikia 
shilingi bilioni 609.5, ikilinganishwa na kiwango kilichokusanywa 
katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21. Aidha, mapato yasiyo 
ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 138.5, sawa na asillimia 86.9 ya 
lengo. Matumizi ya Serikali yaliendelea kuoanishwa na malengo, 
vipaumbele na mapato. Katika kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 
2022, matumizi ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 973.9, sawa na 
asilimia 88.5 ya makadirio. Matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi 
bilioni 608.6, sawa na asilimia 82.8 ya makadirio, na matumizi ya 
maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 365.4 ikiwa ni asilimia 99.9 ya 
makadirio. Deni la Serikali liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 
1,224.4 mwezi Aprili 2022, kutoka shilingi bilioni 887 mwishoni 
mwa mwezi Juni 2021, ambapo deni la nje lilikuwa ni asilimia 73.7.
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Sekta ya nje ilikumbwa na misukosuko inayotokana na mvutano 
unaoendelea Ulaya Mashariki, ambao umesababisha kuvurugika 
kwa ugavi wa bidhaa na huduma katika soko la dunia na 
kusababisha ongezeko la bei. Kutokana na hali hii, nakisi ya urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje 
iliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 186.1 katika kipindi 
cha Julai 2021 hadi Aprili 2022, ikilinganishwa na nakisi ya dola za 
Marekani milioni 173.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21. 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa gharama za 
uagizaji wa bidhaa za mafuta na chakula, ambazo zilikuwa kubwa 
ikilinganishwa na ongezeko la mapato yaliyotokana na mauzo ya 
karafuu na shughuli za utalii.  

Sekta ya Benki

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara na yenye kutengeneza 
faida, ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha, hali inayoashiria uthabiti 
dhidi ya mitikisiko ya kiuchumi duniani. Viwango vya amana na 
rasilimali vimeendelea kuongezeka, ikiwa ni pamoja na kuendelea 
kuimarika kwa rasilimali, kufuatia kupungua kwa uwiano wa mikopo 
chechefu kufikia asilimia 8.2 ya mikopo yote mwezi Aprili 2022, 
kutoka asilimia 9.3 mwezi Juni 2021. Hali hii ilitokana na hatua 
zilizochukuliwa na Benki Kuu katika kupunguza uwiano wa mikopo 
chechefu kufikia kiwango kinachokubalika kisichozidi asilimia 5. 
Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na kuzitaka benki na taasisi zote za 
fedha kuzingatia viashiria vya sifa za mkopaji na kusisitiza matumizi 
ya kanzidata ya taarifa za wakopaji katika mchakato wa kutoa 
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mikopo mipya. Vilevile, Benki Kuu inafuatilia na kuhakikisha kuwa 
benki zinatekeleza mikakati ambayo zimeainisha katika kuhakikisha 
mikopo chechefu inaendelea kupungua, pamoja na kuzitaka benki 
kuwasilisha taarifa zao za mikopo kwenye kanzidata ya taarifa za 
wakopaji. Aidha, Benki Kuu inaendelea kuwataka watumishi wa 
benki zote kuzingatia maadili ya kiutendaji ili kuongeza uadilifu wa 
wafanyakazi.

Masoko ya Fedha

Soko la hatifungani na dhamana za Serikali limeendelea kuimarika 
na kufanikisha utekelezaji wa bajeti za Serikali katika kipindi cha 
Julai 2021 hadi April 2022. Mwezi Novemba 2021, Serikali ilianza 
mpango wa kuboresha soko la hatifungani kwa kuziingiza kwenye 
mnada kwa mara ya pili hati fungani ambazo zilishauzwa katika 
minada iliyopita (Treasury bond reopening), ikiwa ni moja ya hatua 
za kuongeza ukwasi na kuboresha uchakataji mzuri wa bei (price 
discovery) katika soko la hatifungani. Vilevile, Serikali ilipitia na 
kupunguza viwango vya gawio kwenye hati fungani (coupon rates) 
mwezi Aprili 2022 kwa kuoanisha na viwango vya riba katika soko 
la fedha. 

Aidha, Benki Kuu iliendelea kutoa elimu kwa umma juu ya uwekezaji 
kwenye hatifungani na dhamana za Serikali, jitihada ambazo 
zimechangia katika kuongezeka kwa wawekezaji wadogo kwenye 
minada ya dhamana na hatifungani za Serikali na kufikia asilimia 
14.6 mwezi Mei 2022 kutoka asilimia 7.8 mwezi Julai 2021. Soko 
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la hatifungani na dhamana za Serikali linatarajiwa kuimarika zaidi 
kwa kuongezeka kwa ushindani katika siku za mbeleni kufuatia 
kupitishwa kwa Kanuni za Fedha za Kigeni za mwaka 2022. Kanuni 
hizo mpya zinaruhusu wakazi wa nchi za SADC na EAC kuwekeza 
katika dhamana za Serikali za muda mfupi na mrefu. Aidha, 
Kanuni hizo zinaruhusu mkazi wa Tanzania kuwekeza katika nchi 
wanachama wa jumuiya hizo. Hatua hii inatarajiwa kupanua wigo 
wa uwekezaji na ushindani katika kuwekeza katika hatifungani na 
dhamana za Serikali.

Mifumo ya Malipo

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi, ikiakisi 
ongezeko la matumizi ya mifumo ya kidigitali kufuatia maamuzi 
ya kisera ya kuongeza ukomo wa kiwango cha miamala na akiba 
kwenye akaunti za simu za mkononi na utumiaji wa teknolojia 
za kutoa huduma za kifedha kwa wafanyabiashara wadogo na 
wakubwa. Mafanikio makubwa yameendelea kufikiwa kupitia 
mifumo hii, ambapo idadi ya watu wazima waliofikiwa na huduma 
za fedha kupitia simu zao za mikononi ilikuwa asilimia 80.8 mwezi 
Machi 2022, ikilinganishwa na asilimia 78.7 kwa mwaka 2020/21. 
Matumizi ya simu za mikononi hapa nchini yamekuwa chachu ya 
kufikisha huduma za fedha kwa makundi yasiyofikiwa na huduma 
rasmi za kibenki. Matumizi ya huduma za fedha kupitia simu za 
mikononi yaliongezeka kufikia asilimia 94.3 mwezi Machi 2022, 
ikilinganishwa na asilimia 93.2 kwa mwaka 2020/21. Aidha, 
matumizi ya mifumo ya kiteknolojia kwa sekta binafsi na ya umma 
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yamechangia kwa kiwango kikubwa kupunguza gharama za 
huduma za kifedha hivyo kuchangia katika shughuli za uzalishaji.
 
Vilevile, Benki Kuu imeendelea na zoezi la kukamilisha uundwaji 
wa Mfumo wa Malipo ya Papo kwa Hapo Nchini (Tanzania Instant 
Payment System), unaolenga kurahisisha na kuboresha muingiliano 
baina ya mifumo mbalimbali ya watoa huduma za malipo ya fedha 
nchini. Mfumo huu ulianza majaribio kwa kufanya kazi na watoa 
huduma za fedha watano na umeendelea kuonesha kiwango 
kikubwa cha ongezeko la idadi na thamani ya miamala. Kukamilika 
kwa mfumo huu kutakuwa na faida nyingi za kiuchumi, zikiwemo 
kuchochea huduma jumuishi za kifedha, kupunguza matumizi ya 
fedha taslimu, na kuhamasisha usimamizi na kukuza matumizi ya 
huduma za fedha kidigitali.

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 
2022/23

Malengo ya kiuchumi ya Serikali yamehuishwa na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 na 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar. Mipango hii inajikita katika 
kufanikisha ukuaji na maendeleo jumuishi kwa ajili ya kujenga 
uchumi shindani wa viwanda kwa maendeleo ya watu. Aidha, 
kutokana na changamoto zinazotokana na athari za UVIKO-19 na 
madhara yatokanayo na misukosuko ya kiuchumi duniani, malengo 
mapana ya kiuchumi ya Serikali kwa mwaka 2022/23 kwa Tanzania 
bara ni kama yafuatayo:
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i.		  ukuaji wa Pato halisi la Taifa wa asilimia 4.7 kwa mwaka 2022 
na asilimia 5.3 kwa mwaka 2023; na 

ii.		  mfumuko wa bei wa kiwango cha tarakimu moja wa asilimia 
5.4 kwa 2022/23.

Kwa upande wa uchumi wa Zanzibar, Serikali inalenga kufikia 
malengo yafuatayo:
i.		  ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 6.8 kwa mwaka 2022 na 

asilimia 7.2 kwa mwaka 2023; na
ii.		  mfumuko wa bei ulio chini ya wastani wa asilimia 5 kwa 

mwaka 2022/23.

Sera ya Fedha ya Mwaka 2022/23

Ili kufikia malengo mapana ya Serikali ya ukuaji wa uchumi na 
mfumuko wa bei katika mwaka 2022/23, na kwa kuzingatia 
changamoto zitokanazo na ongezeko la bei za bidhaa katika soko 
la dunia, Benki Kuu itaendelea kuhakikisha utulivu wa mfumuko 
wa bei, huku ikiendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi ili kulinda ukuaji wa uchumi nchini. Aidha, Benki 
Kuu itaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi mwenendo wa mfumuko 
wa bei nchini, na inaweza kuanza kupunguza kasi ya ongezeko 
la ukwasi kwenye uchumi, pindi itakapohitajika. Ili kufikia malengo 
mapana ya Serikali kwa mwaka 2022/23, Benki Kuu ya Tanzania 
imepanga kutekeleza sera ya fedha yenye malengo yafuatayo:
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i.		  ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 11.4;
ii.		  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.3;
iii.		  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.7; na
iv.		  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Vilevile, Benki Kuu itaendelea kuchukua hatua kadhaa kwa lengo la 
kuboresha mfumo wa kutekeleza sera ya fedha kuelekea matumizi 
ya riba kama kiashiria cha sera ya fedha. Hatua hizi ni pamoja na 
kuboresha mfumo wa modeli za kiuchumi zitakazokuwa zikitumika 
kufanya uchambuzi wa kisera, kuendelea kutoa elimu kwa wadau 
wote juu ya mfumo huu, kuandaa mwongozo wa utekelezaji wa sera 
ya fedha kwa kutumia riba ya Benki Kuu ya Tanzania na kuendelea 
kufanya maboresho katika sekta ya fedha kwa lengo la kuongeza 
ufanisi.
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Hitimisho

Ukuaji wa uchumi katika mwaka 2021 ulikuwa wa kuridhisha na kasi 
ya mfumuko wa bei ilikuwa ndani ya lengo kwa mwaka 2021/22, 
licha ya kukabiliwa na changamoto za madhara ya kuibuka kwa aina 
mpya ya virusi vya UVIKO-19 na vita nchini Ukraine. Changamoto 
hizi zinatarajiwa kuendelea katika nusu ya kwanza ya 2022/23, na 
kuanza kupungua katika nusu ya pili. Kutokana na hali hiyo, uchumi 
wa Tanzania Bara unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.7 mwaka 2022, 
na asilimia 6.8 kwa Zanzibar. Ukuaji huu wa uchumi utachangiwa 
kwa kiasi kikubwa na shughuli za uwekezaji zinazoendelea 
kufanywa na Serikali, kuendelea kuimarika kwa shughuli za sekta 
binafsi na uchumi wa dunia, pamoja na utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo  katika kuboresha uchumi wa buluu na kuimarika kwa 
shughuli za utalii.

Mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara na Zanzibar ulikuwa ndani 
ya malengo kwa mwaka 2021/22, aidha unatarajiwa kuongezeka 
kidogo mwaka 2022/23 kutokana na changamoto zilizopelekea 
kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Hata hivyo, 
kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya 
malengo ya nchi na viwango vinavyokubalika kikanda. Kwa msingi 
huu, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha 
inayolenga kuweka mazingira wezeshi ya kulinda ukuaji wa uchumi, 
bila kuathiri lengo la kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei. Katika 
kufikia malengo haya, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutumia 
kwa makini nyenzo mbalimbali za usimamizi na utekelezaji wa sera 
ya fedha kwa uthabiti na umakini mkubwa.
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Aidha, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza hatua mbalimbali 
za kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha unaotumia 
riba kama kiashiria cha ukwasi kwenye uchumi, ili kuongeza ufanisi 
wa sera ya fedha katika kusimamia mfumuko wa bei na kuchochea 
ukuaji wa uchumi. Vilevile, Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau 
wengine itaendelea kufanya maboresho ya kimfumo na usimamizi 
wa sekta ya fedha, kwa lengo la kuongeza ufanisi. Kwa muktadha 
huo, ni matarajio ya Benki Kuu kuwa malengo ya sera ya fedha 
yaliyowekwa katika Tamko hili la Sera ya Fedha kwa mwaka wa 
fedha 2022/23 yatafikiwa.
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